Vấn đề kỳ này
ĐBP - Hành trình đưa điện về thắp sáng bản vùng cao đang được các huyện trong tỉnh quyết tâm thực hiện với mục tiêu xóa bản trắng điện lưới quốc gia. Đưa điện về bản cũng là một tiêu chí xây dựng nông thôn mới cần sự tham gia vào cuộc của cấp ủy, chính quyền, các tổ chức đoàn thể và chính người dân. Đa dạng trong cách làm, tuyên truyền, vận động, kết nối nguồn hỗ trợ, bà con nhiều bản vùng cao ở Điện Biên đã được thấy ánh sáng điện, sử dụng các thiết bị điện, tạo động lực vươn lên.
ĐBP - Ngày 9/5, Tổng Công ty Điện lực miền Bắc tổ chức diễn tập đảm bảo cung ứng điện hè 2024 trên phạm vi 27 tỉnh, thành miền Bắc, trong đó có tỉnh Điện Biên.
ĐBP - Ngày 16/4, đoàn kiểm tra do ông Vũ Anh Phương, Phó tổng Giám đốc, Tổng Công ty Điện lực miền Bắc làm trưởng đoàn đã tiến hành rà soát, kiểm tra công tác cấp điện phục vụ kỷ niệm 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ.
ĐBP - Nhiều dự án lưới điện đã và đang được Tập đoàn Điện lực Việt Nam triển khai đầu tư xây dựng theo quy hoạch trên địa bàn tỉnh Điện Biên. Đây là các dự án có ý nghĩa quan trọng nhằm đảm bảo điện cho tỉnh Điện Biên sớm giải tỏa công suất nguồn thủy điện, năng lượng tái tạo trên địa bàn lên hệ thống điện quốc gia. Tuy nhiên, đến nay nhiều dự án còn gặp khó khăn, vướng mắc.
ĐBP - Với thông điệp “Tiết kiệm điện - thành thói quen”, sau 1 giờ tắt đèn hưởng ứng chiến dịch Giờ trái đất năm 2024 (từ 20h30 đến 21h30 ngày 23/3), toàn tỉnh đã tiết kiệm được 6.680kWh điện.
ĐBP - Sáng nay (16/1), UBND tỉnh làm việc với Đoàn công tác Cơ quan Hợp tác quốc tế Hàn Quốc tại Việt Nam (KOICA) để tổng kết, đánh giá kết quả khảo sát dự án “Cấp điện nông thôn từ lưới điện quốc gia tỉnh Điện Biên”.
Tại Hội nghị tổng kết công tác năm 2023, triển khai nhiệm vụ năm 2024 của Tập đoàn Điện lực Việt Nam (EVN) ngày 2/1, ông Nguyễn Đức Thiện, Tổng giám đốc Tổng Công ty Điện lực miền Bắc (EVNNPC) cho biết, với phương án phụ tải điện dự báo, nguy cơ năm 2024, miền Bắc có thể thiếu từ 1.200 - 2.500 MW, đặc biệt là giai đoạn hè từ tháng 5 đến tháng 7.
Hành trình băng đèo, vượt núi, vượt sóng mang điện lưới quốc gia về các vùng nông thôn, bản, làng vùng cao, vùng sâu, vùng hải đảo xa xôi là hành trình đầy gian nan, vất vả nhưng cũng nhiều ý nghĩa. Điện được thắp lên không chỉ là ánh sáng mà còn mang tới niềm tin, niềm hy vọng về một cuộc sống tốt đẹp hơn của người dân ở những vùng gian khó. Điện về đã thay đổi toàn diện bộ mặt kinh tế-xã hội, góp phần bảo đảm quốc phòng, an ninh. Những hiệu quả này không thể đo đếm đơn thuần bằng kinh tế.
ĐBP - Ngày 22/12, Đoàn công tác của UBND TP.Hồ Chí Minh do ông Dương Anh Đức, Phó Chủ tịch UBND thành phố làm trưởng đoàn đã làm việc tại huyện Điện Biên Đông về việc đầu tư lưới điện nông thôn cho các xã trên địa bàn huyện.
ĐBP - Ngày 20/12, huyện Điện Biên Đông tổ chức đóng điện, đưa vào sử dụng công trình điện sinh hoạt 2 bản: Háng Sua và Tào La thuộc Dự án Hệ thống điện sinh hoạt các bản vùng cao xã Tìa Dình.
Chiều ngày 19/12, Ban QLDA các công trình điện miền Nam (SPMB) phối hợp với các đơn vị liên quan đóng điện trạm biến áp 220kV Duyên Hải và đấu nối, qua đó tăng cường đảm bảo điện cho tỉnh Trà Vinh.